กรกฎาคม 20, 2019, 06:49:09 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

+  SYSTEMA PTW CLUB - BB GUN & AIRSOFT GUN - THAILAND
|-+  PTW Leisure
| |-+  Toy Gun (ผู้ดูแล: Thunder)
| | |-+  เริ่มคัน ... เริ่มสงสัยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มคัน ... เริ่มสงสัยครับ  (อ่าน 4201 ครั้ง)
BiG-Uttadit
Silver Cylinder

@ หนู อยาก ได้ ไป หม๊ด !!

« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 03:53:30 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เห็นมานานแล้วครับ .. แต่ยังไม่คิดจะซื้อ ไหนๆ มีห้องนี้แล้ว บิ๊กขอสอบถามซักหน่อยนะครับผม

โจทย์คือ ..

บิ๊กอยากได้ KSC G17 เดิมๆ .. จะใช้งานได้นาน และ ทน ขนาดไหนครับ ..

หรือว่า ซื้อมา ต้องเอามาปรับแต่งเพิ่มอีก รึป่าว .. ปืนเดิมจากโรงงานแรงประมาณเท่าไหร่

มีอะไรเพิ่มเติม รบกวนพี่ๆ ช่วยชี้แนะ ด้วยนะครับผม รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากครับผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

BIG - 084-8864970

อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ : ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน !!!
Nui_iuN
Verified Member

I'm back !

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 05:48:51 PM »

ผมใช้ Glock 17 KSC เปลี่ยนแค่สไลด์กับท่อนอก Aerotek จากพี่ยุทธ ข้างในไม่ทำอะไรเลยครับ เดิมๆ
ยิงด้วยแกสกลางอย่างเดียว ซื้อมาประมาณกลางปี 2008 จนถึงทุกวันนี้ ยังไม่มีอาการผิดปกติเกิดขึ้นครับ แต่ดูแลสม่ำเสมอ
ฉีดซิลิโคนไม่ให้ระบบภายในแห้ง ความแรงประมาณ 274 ความแม่นยำยังคงที่จนถึงปัจจุับันครับ
ยิ่งใช้ลูก 0.25 จะยิ่งทำให้การควบคุมความแม่นยำทำได้ดีกว่าลูก 0.20 ครับ  ยิ้มกว้างๆ

ความทนทานอยู่ที่การเลือกใช้แกส การใช้งาน และการดูแลรักษาครับ โดยเฉพาะปืนที่ผ่านการฟิตติ้งจากพี่ยุทธด้วยแล้ว
ไว้ใจได้เรื่องความทนทานครับ
นนท์-ลำปาง
Blue Cylinder
**

PTW CLUB No. 047

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 06:37:15 PM »

ข้อดีมีแล้ว

ผมขออนุญาต พูดถือข้อเสียนะ  (อาจจะไม่เป็นเหมือนกันทั้งหมด แต่เจอกะตัวเอง)

-แม๊ก รั่วแล้ว ซ่อมยากมาก เพราะ KSC  ใช้สลัก 2 ตัว ยึดฝาปิด ไว้
-ตัวฮอป ใช้การกด ฮอป เป็นแบบ ลูกปืน ตัวศุนย์ยาก และ ยิงไม่ค่อยจะแม่น
-สปิง ตรงชุดลั่นไก  ไม่แน่ใจเรียกถูกเปล่านะ  สปริงแฮมเมอร์ อ่ะ  ล้าเร็ว ถ้าล้าแล้ว จะไม่มีแรงกดวาวล์ จ่ายแก๊ส
เวลาจะยิง ต้อง โบว์แก๊ส ออกสักนิดก่อน

ประมาณนี้ ครับที่เจอมา  ไงขออภัย คนรัก  Glock KSC  ด้วยนะครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เล่นเพื่อความบรรเทิง... แต่เสริมเพื่อความมันส์...
Arnon  Wanwattananon   081-0350027  ลำปางหนาวมากๆๆๆ
อานนท์    วรรณวัฒนานนท์  ธ.กรุงไทย  ออมทรัพย์  สาขา ประตูชัย
เลขที่ 536-0-57277-9
ที่อยู่ 338/36 ม.5 ต.บ่อแฮ้ว อ.เมือง  จ.ลำปาง  52100

Thunder
Moderator
Red Cylinder

ความแรงและความทนทานไม่ได้มาพร้อมกัน (จำไว้นะ)

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 07:59:29 PM »

ข้อดีมีแล้ว

ผมขออนุญาต พูดถือข้อเสียนะ  (อาจจะไม่เป็นเหมือนกันทั้งหมด แต่เจอกะตัวเอง)

-แม๊ก รั่วแล้ว ซ่อมยากมาก เพราะ KSC  ใช้สลัก 2 ตัว ยึดฝาปิด ไว้
-ตัวฮอป ใช้การกด ฮอป เป็นแบบ ลูกปืน ตัวศุนย์ยาก และ ยิงไม่ค่อยจะแม่น
-สปิง ตรงชุดลั่นไก  ไม่แน่ใจเรียกถูกเปล่านะ  สปริงแฮมเมอร์ อ่ะ  ล้าเร็ว ถ้าล้าแล้ว จะไม่มีแรงกดวาวล์ จ่ายแก๊ส
เวลาจะยิง ต้อง โบว์แก๊ส ออกสักนิดก่อน

ประมาณนี้ ครับที่เจอมา  ไงขออภัย คนรัก  Glock KSC  ด้วยนะครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีครับ......เอาข้อเสียที่พบ มาแชร์กัน และหาแนวทางแก้ไข เพื่อจะได้นำไปใช้แก้ปัญหากับปืนของตัวเอง

ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนว่าปืนสั้น GBB แทบทุกรุ่นทุกยี่ห้อ มีข้อดี ข้อเสีย แตกต่างกันไป เรียกว่ายังไม่เจอปืนรุ่นไหน
ดีสมบูรณ์แบบ (ที่สุด) นะครับ

ผมขอตอบเรื่องข้อเสียที่คุณเจอมา เชื่อว่าน่าจะมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อย ลองดูนะครับ

เรื่องแม็กรั่วซึมที่ก้นแม็ก สาเหตุมาจากยางโอริงสี่เหลี่ยมซึ่งเป็นแบบ 2 ชั้น เพื่อซีลไม่ให้แกสรั่วซึม  มักจะมีโอกาสเสียรูป
ตอนที่ทางโรงงานปิดฝาตูดแม็ก (ก็พิน 2 ตัวที่ว่านั่นหละครับ) และอีกสาเหตุหนึ่งก็มาจาก ตอนที่แกสหมดแม็ก แล้วทิ้งไว้
สักระยะ พวก Solvent ซึ่งอยู่ในส่วนผสมของแกสที่อัดในบ้านเรา มักจะทำปฏิกิริยาทำให้ยางโอริงนั้นเสื่อมและแข็งตัว
ทำให้ซีลแกสไม่อยู่ แต่หากไม่ปล่อยให้แกสหมดแม็ก (คือเหลือแกสไว้บ้างในแม็ก) จะไม่ค่อยพบกับปัญหาแม็กรั่วซึมครับ
อันนี้ลองทำดูครับ จะพบว่าไม่รั่วง่ายๆครับ

เรื่องตัวกดฮอป ที่ใช้ลูกปืนเป็นตัวกด อันนี้จะมีลักษณะคล้ายกันกับหลายๆยี่ห้อ เพียงแต่ต่างกันที่ยี่ห้ออื่นอาจใช้ตัวกดแบบอื่น
ซึ่งไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องความแม่นยำโดยตรงครับ แต่ลักษณะของเรื่อนฮอบแบบหมุนเพื่อให้กดเม็ดลูกปืนมากหรือน้อยนี่แหละครับ
ที่จะเป็นต้นเหตุให้ยางฮอบขยับตัว และคลาดเคลื่อนได้ อันนี้ถือเป็นจุดด้อยครับ แต่ก็มีวิธีแก้ไขนะครับ คือทุกครั้งที่เช็คปืน
หรือทำความสะอาด ก็พยายามปรับตั้งยางฮอบให้ตรง หลังจากตั้งเรื่อนฮอบเสร็จแล้วครับ

จุดใหญ่ที่ทำให้ยางฮอบเสียหายและทำให้ไม่แม่น มาจากเวลาซิลิโคนเข้าไปในยางฮอบมากๆ แล้วไม่ได้เช็ดออก ทำให้
ยางฮอบบวม จุดนี้จะเป็นต้นเหตุทำให้ความแม่นหายไปด้วยครับ

ระบบฮอบของ KSC Glock ก็เหมือนกับระบบฮอบของปืน KSC พวก System 7 ทั้งหลายครับ เป็นระบบที่ช่วยส่งเสริม
ให้ความเร็วของลูก BB ที่ยิงออกไปมีความเร็วสูงกว่ายี่ห้ออื่นๆด้วย แต่การดูแลอาจจะต้องดูแลมากกว่าหน่อยครับ

ใช่ครับ เรียกว่าสปริงแฮมเมอร์ เราสามารถเปลี่ยน หรือแก้ไขได้ไม่ยากเลยครับ ตรงจุดนี้ ส่วนสาเหตุ เป็นเพราะว่า
การใช้แกสในบ้านเรา และอากาศที่ร้อนกว่าในต่างประเทศ ทำให้แกสมีการขยายตัวสูง จีงทำให้สปริงแฮมเมอร์ที่มากับปืน
ไม่สามารถตอกวาล์วได้อย่างเต็มที่ การแก้ไขก็ง่ายครับ อย่างที่บอกไว้ข้างต้นครับ

มีอะไหล่ทุกชิ้น KSC Glock ทุกรุ่น/ USP ทุกรุ่น/ M9/ STI Night Hawk
อะไหล่ WA SV แทบทุก Version/ สไลด์โลหะ SV V.3

081-4429971 บ่าย 2 เป็นต้นไปครับ (ขออภัย หากโทรติดยากครับ)
ศรายุธ จรุงเดชากุล
ธ.กรุงเทพ จำกัด เลขที่บัญชี 133-4-380472
tguitar

อะโห ทุกขํ

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 08:02:02 PM »

ข้อดี  ทนมากครับ  ผมมีทั้ง G17 ของ KSC และ  G17 ของ TM  มารูอิ เปลี่ยน Metal slide ของ Shooter design  แล้วเก็บเข้ากล่อง  อยู่บ้านชอบยิง KSC ครับ

ปัญหาเรื่องแม็กรั่ว  เจอแทบทุกอันครับ  ทั้ง KSC และ TM  ของ KSC หลังตอกสลัก 2 ตัวออก  อัดแก๊ซเข้าไปนิดนึงตูดแม็กจะถูกดันออกมาเอง  ต้องใจเย็น ๆ ค่อย ๆ ทำครับ

เรือนฮอพ  สปริงนกสับ  มีของแต่งที่พี่ยุทธ  เพิ่มงบอีกนิดหน่อย เปลี่ยนเฟรมล่างเป็นโพลิเมอร์ (เฟรมล่าง G17 ของ KSC ดูเบา ๆ และบอบบางกว่า G19 ครับ)  กับให้พี่ยุทธ ฟิตติ้งให้  รับรองความแม่นไม่เป็นรองมารูอิ  ที่สำคัญยิงมันส์ และทนมือกว่าเยอะครับ

พี่ยุทธมาตอบเองแล้ว  ผมกดบันทึกช้าไปหน่อย  ยิงฟันยิ้ม
BiG-Uttadit

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 09:00:18 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านมากครับผม ..

ต้องดูแล กันเยอะเหมือนกันนะครับเนี่ย เห็นสั้นๆ แบบนี้

คงต้องขอเวลาศึกษา อีกซักพักละครับ งานนี้ อิอิ ขอบคุณพี่ๆ มากนะครับผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เก็บเงินซักพัก ได้โดนแน่ๆ จ้า  แลบลิ้น

อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ : ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน !!!
Thunder
Moderator

ความแรงและความทนทานไม่ได้มาพร้อมกัน (จำไว้นะ)

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 09:48:04 PM »

ข้อดี  ทนมากครับ  ผมมีทั้ง G17 ของ KSC และ  G17 ของ TM  มารูอิ เปลี่ยน Metal slide ของ Shooter design  แล้วเก็บเข้ากล่อง  อยู่บ้านชอบยิง KSC ครับ

ปัญหาเรื่องแม็กรั่ว  เจอแทบทุกอันครับ  ทั้ง KSC และ TM  ของ KSC หลังตอกสลัก 2 ตัวออก  อัดแก๊ซเข้าไปนิดนึงตูดแม็กจะถูกดันออกมาเอง  ต้องใจเย็น ๆ ค่อย ๆ ทำครับ

เรือนฮอพ  สปริงนกสับ  มีของแต่งที่พี่ยุทธ  เพิ่มงบอีกนิดหน่อย เปลี่ยนเฟรมล่างเป็นโพลิเมอร์ (เฟรมล่าง G17 ของ KSC ดูเบา ๆ และบอบบางกว่า G19 ครับ)  กับให้พี่ยุทธ ฟิตติ้งให้  รับรองความแม่นไม่เป็นรองมารูอิ  ที่สำคัญยิงมันส์ และทนมือกว่าเยอะครับ

พี่ยุทธมาตอบเองแล้ว  ผมกดบันทึกช้าไปหน่อย  ยิงฟันยิ้ม

แหะๆๆๆๆ ผมมือไว กดตอบไวกว่า นิ๊ดเดียวเอง........... ยิงฟันยิ้ม

มีอะไหล่ทุกชิ้น KSC Glock ทุกรุ่น/ USP ทุกรุ่น/ M9/ STI Night Hawk
อะไหล่ WA SV แทบทุก Version/ สไลด์โลหะ SV V.3

081-4429971 บ่าย 2 เป็นต้นไปครับ (ขออภัย หากโทรติดยากครับ)
ธ.กรุงเทพ จำกัด เลขที่บัญชี 133-4-380472
Thunder
Moderator

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 09:50:17 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านมากครับผม ..

ต้องดูแล กันเยอะเหมือนกันนะครับเนี่ย เห็นสั้นๆ แบบนี้

คงต้องขอเวลาศึกษา อีกซักพักละครับ งานนี้ อิอิ ขอบคุณพี่ๆ มากนะครับผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เก็บเงินซักพัก ได้โดนแน่ๆ จ้า  แลบลิ้น

ครับ ของเล่นแท้ๆ ก็ยังต้องดูแลครับ และก็ มีข้อดี ข้อเสีย แทบทุกรุ่นครับ
(ไม่มีอะไร Perfect ครับ)

ลองศึกษาดูหลายๆรุ่น แล้วค่อยเลือก ดีที่สุดครับ ..... ยิงฟันยิ้ม

BiG-Uttadit

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 10:19:24 PM »

ครับ ของเล่นแท้ๆ ก็ยังต้องดูแลครับ และก็ มีข้อดี ข้อเสีย แทบทุกรุ่นครับ
(ไม่มีอะไร Perfect ครับ)

ลองศึกษาดูหลายๆรุ่น แล้วค่อยเลือก ดีที่สุดครับ ..... ยิงฟันยิ้ม

รัีบทราบครับผม ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล และ คำปรึกษาดีๆ ครับผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Nui_iuN
Verified Member

I'm back !

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 12:31:51 AM »

อาการแมกรั่ว ยังไม่เคยเจอครับสำหรับ G17 จากพี่ยุทธที่ได้มาเมื่อสองปีก่อน แต่ถ้าไม่ได้ใช้นานๆ ตอนเติมแกสใหม่ๆจะเหมือนมีเสียงแกสซึมออกมาแต่ทิ้งไปสักพัก เสียงก็จะหายไปเอง

ส่วนเรื่องความแม่น ก็ตามที่พี่ยุทธเคยแนะนำ ไม่ยุ่งกับฮอบเลยครับ เช็ดภายในลำกล้องปกติ ไม่ฉีดซิลิโคนในส่วนของ
ฮอป แต่ถ้าตั้งไว้ตรงแล้ว ก็ไม่ยุ่งอะไรกับฮอปอีกเลย  วันมีทติ้ง Glock ที่ผ่านมาเห็นชัดเจนเลยครับว่าวามแม่นยำไม่เปลี่ยนไปเลย ทำให้มั่นใจตอนลงแข่งพอสมควร แต่ก็ยอมรับว่า เดิมๆแกะกล่อง Glock Marui แม่นยำครับ

นับว่าตั้งแต่ใช้ปืนสั้นมาหลายยี่ห้อ ตัว G17 จากพี่ยุทธนี่สมบูรณ์จริงๆครับ  ยิ้มกว้างๆ
ormrau
Blue Cylinder
**

Diligentia, Vis, Celeritas

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 12:48:45 PM »

ผมก็ความรู้มาจากสำนักนี้หละครับ  ขอบคุณพี่ยุทธมากๆครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จิรพัธน์ ธีรดนย์ศิริกุล 147 ถ.ท้าวสุระ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000 โทร 080-1587007 ธ.ไทยพาณิชย์ เลขที่บัญชี 800-220711-9
หน้า: [1] พิมพ์